Home HỎI ĐÁP Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn sang CT không phải chịu lệ phí trước bạ. Hiểu quy định này ntn? Tại sao CT tôi khi đăng ký quyền sử dụng đất do các cổ đông góp vốn lại bị CQ thuế thu các Khoản phí, lệ phí và nghĩa vụ tài chính như CT mua?

Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn sang CT không phải chịu lệ phí trước bạ. Hiểu quy định này ntn? Tại sao CT tôi khi đăng ký quyền sử dụng đất do các cổ đông góp vốn lại bị CQ thuế thu các Khoản phí, lệ phí và nghĩa vụ tài chính như CT mua?

Email In PDF.
Công ty là một thực thể pháp lý độc lập với nhà đầu tư; có tài sản riêng, tách bạch với tài sản của cá nhân nhà đầu tư. Để đảm bảo sự tách bạch này, thì tài sản góp vốn của nhà đầu tư phải được chuyển quyền sở hữu cho công ty. Tuy nhiên, để tạo điều kiện và khuyến khích việc huy động mọi nguồn lực vào hoạt động kinh doanh đầu tư, Luật doanh nghiệp 2005 có quy định việc miễn lệ phí trước bạ khi chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn của người góp vốn sang công ty.

Từ ý nghĩa trên, nếu công ty bạn có các cổ đông góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất mà cơ quan thuế lại thi các khoản phí và lệ phí về nghĩa vụ tài chính như khi công ty bạn đi mua quyền sử dụng đất là sự hiểu lầm quy định tại Điều 29 Luật doanh nghiệp 2005 (Điều 22 Luật doanh nghiệp 1999)


Luật sư Tống Văn Thủy

 


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn:

 

HỔ TRỢ TRỰC TUYẾN

Ls. Tống Văn Thủy

Ls. Hoàng Kim Dung

Luật sư doanh nghiệp

Thành lập, Tái cơ cấu DN

Đất đai - BĐS

Thuế - Kế toán

TIÊU ĐIỂM

HÌNH ẢNH CÔNG TY LUẬT HOÀNG MINH

LUẬT HOÀNG MINH

BÀI VIẾT

Tìm chúng tôi trên Facebook


TRỤ SỞ CÔNG TY

Địa chỉ       : Tầng 5, số 71 Mai Hắc Đế, P. Bùi Thị Xuân, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội
Điện thoại : 04.3974 3442 - 04.39743449 - 04.22019779  -  Fax : 04.3974 3449
Hotline      : Ls. Tống Thủy - 098 3399 304 / Ls. Kim Dung - 090 616 3368 (24/24)

Emai          : info@luathoangminh.com  luathoangminh@gmail.com
Website    : http://www.luathoangminh.com  http://www.hoangminhlaw.com

VĂN PHÒNG TẠI HẢI DƯƠNG

Địa chỉ        : Số 380 đại lộ Trần Hưng Đạo, P. Ngọc Châu, TP Hải Dương, tỉnh Hải Dương
Hotline       : Ls. Trọng Quyết - 0973 716 999 - 0912 675 342

Emai           : haiduong@luathoangminh.com  luathoangminh@gmail.com
Website     : http://www.luathoangminh.com  -  http://www.hoangminhlaw.com

Links exchange:

do gia dung
thanh lap cong ty | luat doanh nghiep | cong ty luat | luat su rieng | hop nhat doanh nghiep | mua ban doanh nghiep | van phong dai dien | thanh lap chi nhanh | tach doanh nghiep | chia doanh nghiep | chuyen doi doanh nghiep| Google+ Tong Van Thuy